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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA MAKAMU WA RAIS 
 
 
 

 
TAMKO LA MHE. SELEMANI SAIDI JAFO (MB.), WAZIRI WA NCHI OFISI YA MAKAMU WA RAIS - 

MUUNGANO NA MAZINGIRA JUU YA  
MAADHIMISHO YA SIKU YA MAZINGIRA DUNIANI TAREHE 18 MEI, 2021  

 

Ndugu Wananchi, 

Kila mwaka tarehe 5 Juni, nchi yetu huungana na mataifa mengine duniani kuadhimisha Siku ya Mazingira 

Duniani. Maadhimisho ya Siku ya Mazingira duniani yaliamuliwa mwaka 1972 katika mkutano wa kwanza wa 

Umoja wa Mataifa uliohusu masuala ya Mazingira, uliofanyika katika Mji wa Stockholm nchini Sweden.   

 

Ndugu Wananchi, 

Maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani yanatoa nafasi ya kutafakari kuhusu hali na umuhimu wa hifadhi ya 

mazingira katika nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa, kuelimisha wananchi kushiriki katika shughuli za hifadhi 

na usimamizi mazingira kwa kutumia mbinu mbalimbali za kukabiliana na Athari za Mabadiliko ya Tabianchi, 

Kuenea kwa hali ya jangwa na ukame, Upotevu wa bioanuai, Uharibifu wa tabaka la ozoni, na shughuli nyingine 

mbalimbali zinazochangia uchafuzi na uharibifu wa mazingira.  

 

Ndugu Wananchi, 

Mnamo tarehe 5 Juni, 2021  nchi yetu itaungana  na nchi nyingine duniani kuadhimisha Siku ya Mazingira 

Duniani. Kimataifa maadhimisho haya  yatafanyika nchini Pakistani, nchi ambayo imeonyesha juhudi kubwa 

katika kuhifadhi misitu na mifumo ikolojia yake. Kauli mbiu ya  kimataifa ya maadhimisho haya mwaka huu ni 

“Ecosystem Restoration” kwa Kiswahili ni“Kuongoa Mfumo Ikolojia”. Aidha, Kaulimbiu ya kitaifa ni “Tutumie 

Nishati Mbadala; Kuongoa Mfumo Ikolojia”, Kauli mbiu hii inahamasisha jamii kutumia nishati mbadala ili 

kunusuru misitu yetu inayoendelea kuharibiwa.Hapa nchini maadhimisho haya yanaanzia leo tarehe 1 hadi 

tarehe 5 Juni, 2021 katika mikoa yote kwa kushiriki kwenye shughuli mbalimbali ikiwemo kufanya usafi wa 

maeneo yao, kupanda miti kwenye maeneo ambayo  mvua zinaendelea kunyesha na kuhamasisha jamii kutumia 

nishati mbadala pamoja na matumizi ya majiko banifu. 

 

Ndugu Wananchi, 

Leo tarehe 18 Mei, 2021 ni siku ya uzinduzi wa maadhimisho haya, ambapo nimeona ni vema kuongea na 

waandishi wa habari juu ya maudhui ya siku ya maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani nchini. Aidha, nchi 

yetu imekuwa ikifanya maahimisho haya kwa miaka mingi ambapo  , shughuli mbalimbali zinazohusu hifadhi ya 

mazingira huafanyika ikiwemokuhamasisha jaimii kufanya kupand miti, kufanya usafi wa mazingira kwenye 

maeneo yao, kushiriki kwenye maonesho ya teknolojia za hifadhi ya mazingira, kushiriki makongamano na 

warsha zinazohusu hifafhi ya mazingira. Aidha shughuli za  uhamasishaji hutumiaa njia ya radio, television, 

mitandao ya kijamii pamoja na kuendesha semina kwa wataalam wa Mazingira.   
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Ndugu wananchi, 

Natumia fursa hii kuwahamasisha sekta tawala za mikoa, taasisi binafsi, mashirkia ya kimataifa, na wananchi 

wote kwa ujumla kuadhimisha siku hii muhimu ,kuanzia tarehe 1 hadi tarehe 5 kwa kufanya shughuli mbalimbali 

zinazohusu hifadhi ya Mazingira  kama vile kufanya usafi wa mazingira, kupanda miti kwenye maeneo ya makazi, 

kutumia nishati mbadala wa mkaa pamoja na majiko banifu ili kunususru misitu yetu inayopotea kwa sababu ya 

ukataji wa miti kwa ajili ya kuni na mkaa. Aidha, ili kuhamasisha jamii kuhusu maadhimisho ya siku hii, jumbe 

mbalimbali zinazoelimisha jamii kuhusu hifadhi ya mazingira zitatumwa kwenye mitandao ya kijamii na mitandao 

ya  simu. Pia viongozi na wataalam wa masuala ya mazingira watakuwa wanaelimisha jamii kupitia vyombo vya 

habari kama vile TV radio na mitandao ya kijamii.   

 

Ndugu Wananchi, 

Mwaka huu maadhimisho ya kitaifa ya Siku Mazingira yatafanyika mkoani Dodoma katika Jiji la Dodoma ambapo 

wananchi watahamasishwa kupanda miti kwenye makazi yao, kufanya usafi kwenye maeneo mbalimbali ikiwemo 

kwenye masoko na stendi za mabasi. Aidha, wananchi watahamasishwa na kuelekezwa njia sahihi ya 

kutenganisha aina mbalimbali za  taka kwa lengo la kurahisha utupaji wa taka hizo pamoja na kuibua fursa 

zilizopo katikaurejelezaji wa taka. 

 

Ndugu Wananchi, 

Katika Jiji la Dodoma, maadhimisho ya Siku hii yataambatana na shughuli mbalimbali zinzohusu hifadhi ya 

mazingira, shughuli hizo ni pamoja na kupanda miti ambapo tarehe 29 Mei,  2021 Makamu wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania Mhe. Philip Isdor Mpango ataungana na wananchi wa jiji la Dodoma wakiwemo 

viongozi mbalimbali wa serikali, Wabunge wanafunzi wa vyuo na wa shule za Sekondari  za Dodoma watafanya 

matembezi ya hiyari yatakayoambatana na shughuli ya upandaji miti. Matembezi hayo yataanzia eneo la viwanja 

vya Bunge hadi kwenye eneo la Medeli -njia ya kwenda Chuo cha Dodoma ambapo wananchi hao wataambatana 

na Mhe. Makamu wa Rais kupanda miti kwenye eneo husika.  Aidha, wadau wote wa Mazingira mnaombwa 

kuambatana na Mhe. Makamu wa Rais kupanda miti kwenye maeneo yenu na kuitunza ili kunususru nchi yetu na 

uharibifu wa Mazingira.   

 

Ndugu wananchi; 

Kama nilivyokwisha kusema hapo awali kwamba, kaulimbiu ya  kitaifa ya maadhiisho haya ni “Tutumie Nishati 

mbadala: kuongoa mfumo ikolojia”. Mnatambua kwamba matumizi ya kuni na mkaa yanaathiri sana hali ya 

misitu yetu, takribani  heka milioni arobaini na nane (48,000,000)  huharibiwa kila mwaka, hali hii inachgia 

uharibifu wa ardhi pamoja na vyanzo vya maji. Aidha, uharibifu wa misitu pia husababisha uwepo wa mabadiliko 

ya tabia nchi.Kwa muktadha huo, maadhimisho ya WED, mwaka huu yatahusisha maonesho ya teknolojia ya 

nishati mbadala pamoja na majiko banifu ambapo wadau mbalimbali watakuwepo ili kuhamasisha na kueleimisha 

jamii juu ya umuhimu wa matumizi ya Nishati mbadala pamoja na majiko banifu. Maonesho hayo yataanza  

Tarehe 1-5 Juni, 2021 kuanzia saa 2.00 asubuhi katika viwanja vilivyopo katika ukumbi wa mikutano wa Jakaya 

Kikwete Jijini Dodoma. Maonesho haya yataambatana na maonesho ya teknolojia ya kutenganisha na rejeleza 

taka. Aidha, wadau wa teknoloji hii watahamasisha jamii kurejeleza taka na kueleimisha jamii kutambua fursa 

zilizopo kwenye usimamizi endelevu wa taka. Nachukua fursa hii kuwahamaisha wadau wote wenye teknolojia ya 
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kuzalisha nishati mbadala na majiiko banifu pamoja na teknolojia ya usimamizi wa taka kutumia fursa hii 

kuelimisha na kuhamasihs jamii kutumia teknolojia hizo ili kuhifahi mazingira. 

 

Shughuli nyingine itakayofanyika wakati wa maadhimisho hayo ni uwepo wa warsha ya mafunzo  kwa  Maafisa 

mazingira wa Mikoa na Wilaya zote Tanzania Bara. Warsha hiyo itafanyika tarehe 3 Juni, 2021 katika ukumbi wa 

Jakaya Kikwete. Jumla ya maafisa mazingira wa mikoa 26 pamoja na maafisa mazingira wa Halmashauri 184 

wanatarajiwa kushiriki mkutano huo. Lengo la warsha hiyo ni kuwajengea uwezo wa kiutendaji katika kutekeleza 

majukumu katika maeneo wanayoimamia.  Hivyo, baada ya mkutano huo, tunatarajia sheria kanuni na miogozo 

ya usimamizi mazingira zitasimamiwa kikamilifu na hivyo kunusuru mazingira ya nchi yetu yanayoendelea 

kuharibiwa. Aidha, Serikali imeazimia kuendesha  warsha hii  tarehe 3 Jini, 2021 ili kuwapa fursa  maafisa hao 

kushiriki shughuli za  maadhimisho  ya kitaifa ya  siku  ya Mazingira yanayaotarajiwa kuanza tarehe 1 Juni hadi 

tarehe 5 Juni  Jijini Dodoma.  

   

Ndugu wananchi,  

Moja ya changamoto kuu za uharibifu wa Mazingira hapa nchini ni upotevu na uharibifu wa bioanuai. Ili 

kupambana na changamoto hiyo, OMR itatumia maadhimisho ya Siku ya mazingira hapa nchini kuendesha 

kongamano la mazingira  ambapo mada kuhusu umuhimu wa matumizi ya nishati mbadala wa mkaa kwa 

ajili ya kupikia, umuhimu wa kufanya tathmini kwa  athari za uharibiifu wa mazingira kabla au wakati wa 

uwekezaji wa miradi ya maendeleo pamoja na usimamizi endelevu wa utupaji wa taka ngumu 

zitawasilishwa na kujadiliwa. Warsha hii itafanyika jijini Dodoma tarehe 4 Juni, 2021 kuanzia saa 3.00 asubuhi 

katika ukumbi wa mikutano wa Jakaya Kikwete.  Wadau mbalimbali  kutoka sekta mbalimbali zikiwemo Wizara, 

Taasisi, Sekta binafsi, wadau wa maendeleo, mashirika ya kimataifa pamoja na wananchi  watashirki katika  

kongamano hilo. Wadau hao watapata fursa ya kutoa michango yo ya kitaalam, uzoefu na mbinu mbalimbali za 

kukabiliana na changamoto za hifadhi ya mazingira. Lengo la  kongamano hilo ni kupata uzoefu na mbinu 

mbalimbali za kukabiliana na changamoto za hifadhi ya Maingira . Aidha, kongamano hilo litawezesha kupata 

maoni ya kuboresha utekelezaji wa sera ya mazigira pamoja na usimamizi wa sheria ya mazingira ya mwaka 

2004.     

    

Ndugu Wananchi,  

Katika kukabiliana na uharibifu wa Mazingira, Serikali inafanya juhudi mbalimbali ili kuhifadhi mazingira. Lengo la 

juhudi hizi ni kuifanya nchi yetu iwe na mazingira mazuri yanayoweza kutupatia maendeleo endelevu. Katika 

kufanikisha azma hiyo Serikali imeandaa kampeni kabambe ya Hifadhi na Usafi wa Mazingira  ambapo wadau 

mbalimbali watahamasishwa kuungana na serikali kwa hali na mali katika kuweka juhudi za kuhifadhi ya 

Mazingira.  Kwa muktadha huu, tarehe 5 Juni, 2021 siku ya kilele cha maadhimisho Siku ya Mazingira Duniani, 

Mhe. Philip Isdor Mpango atazindua Kampeni hii inayoitwa Kampeni Kabambe ya  Kitaifa ya Uhifadhi na 

Usafi wa Mazingira Kampeni hii ina kaulimbiu isemayo “Mazingira Yangu, Tanzania Yangu Naipenda 

Daima”. uzinduzi wa Kampeni hii utafanyika katika ukumbi wa mikutano wa Jakaya Kikwete kuanzia saa 

3.00 asubuhi. Madhumuni ya Kampeni hii ni kuongeza kiwango cha ushiriki wa wananchi, wa makundi 

mbalimbali, taasisi zikiwemo hospitali, magereza, mashule, vyuo vya elimu ya juu, hifadhi za maliasili, viwanda, 

migodi n.k katika kushiriki kuhifadhi mazingira ili kulinusuru taifa letu na majanga yatokanayo na uharibifu wa 

mazingira. Aidha, Kampeni hiyo itakuwa ya kudumu na itaambatana na pia mashindano ya kuhifadhi mazingira 
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kwa sekta mbalimbali washindi watapatiwa tuzo na zawadi mbalimbali ikiwemo magari. Hivyo, nachukua fursa hii 

kutoa wito kwa wananchi wote hapa nchini kushiriki kwenye kampeni hii  Kabambe ili kulinusuru taifa letu na 

majanga yatokanayo na uharibifu wa Mazingira. Aidha, kwa namna ya pekee nawahamaisha wananchi wote 

kushirki shughuli za maadhimisho ya Siku ya Mazingira hapa Jijini Dodoma na kwenye maeneo mengine ya nchi 

yetu. 

  

Ndugu wananchi’ 

Napenda  kuwahukuru wadau wote wa Mazingira na wa Maendeleo  kwa kushirikiana na Ofisi ya Makamu wa 

Rais  kuandaa shughuli za maadhimisho haya. Kwa namna ya pekee nawashukuru  Wizara na taasisi za serikali, 

Uongozi wa Mkoa  pamoja na Jiji la Dodoma, mashirika ya kimataifa ikiwemo UNEP, na UNESCO, WWF pamoja 

na Serikali ya Ubelgiji, na Serikali ya Ireland kuungana na Ofisi ya Makamu wa Rais,. Nachukua fursa hii 

kuwashurkuru makampuni ya binafsi ambao ni wadau wetu wakubwa wa maendeleo wa Mazingira ikiwemo, 

CRDB na kampuni ya VODACOM kwa kuwezesha shughuli mbalimbali za maadhimisho haya. 

   

Ndugu Wananchi, 

Tunafahamu kwamba katika kuhifadhi ya mazingira kila sekta anatakiwa kuwajibika kwa nafasi yake.  Nachukua 

fursa hii kuwashukuru vyombo vya habari kwa kutumia muda wao kuhamasisha jamii masuala ya mazingira. 

Aidha, nizishukuru pia taasisi zote za Serikali, asasi za kiraia na asasi za kimataifa kwa kushirikiana na Serikali  

kufanya jitihada mbalimbali za kupambana na uharibifu  wa mazingira pamoja ili kuongoa mfumo ikolojia.  

 

Ndugu Wananchi, 

Mwisho, natoa wito kwa Mikoa yote kutumia radio za Halmashauri za mikoa yenu kuhamasishana na kuelimisha 

jamii masuala yahusuyo hifadhi ya mazingira ikiwemo kutumia nishati mbadala wa mkaa majiko banifu pamoja na 

kutumia njia sahihi za kuhifadhi taka. Tukumbuke kwamba, suala la hifadhi ya mazingira ni jukumu letu sote na 

tunapaswa kulitekeleza kwa vitendo. 

  

Selemani  Saidi Jafo (Mb.), 
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA MAKAMU WA RAIS  

(MUUNGANO NA MAZINGIRA) 
 


